Hotline
0973 122 227

Xe Bán Tải

24/06/2018

Xe bán tải được lưu hành bao nhiêu năm?

Trong những năm gần đây luôn có những cuộc tranh luận nổ ra về việc xe bán tải được lưu hành bao nhiêu năm? Khi có khá nhiều ý kiến trái chiều xung quanh việc nên xem xe pickup là xe tải hay xe con thông thường. Tuy nhiên với quy định mới gần đây đã chấm dứt tranh luận về việc thời gian lưu hành của xe bán tải hay việc xe bán tải được xếp vào loại xe con hay xe tải chở hàng.

>> Xe bán tải được chở hàng cao bao nhiêu?

>> Xe bán tải chở được bao nhiêu người?

Theo quy định mới vào ngày 1/1/2016 dòng xe bán tải sẽ được xe như xe con khi lưu thông trên đường.

Đây là một trong những nội dung trong Quy chuẩn 41 năm 2016 (QCVN 41: 2016/BGTVT) ban hành theo Thông tư 06/2016/TT-BGTVT của Bộ GTVT về Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ có hiệu lực từ ngày 1-11-2016.

Quy chuẩn này thay thế cho QCVN 41:2012/BGTVT của Bộ GTVT; trong đó chưa có khái niệm về xe bán tải.

Theo đó, xe bán tải không còn bị hạn chế về nhiều mặt như phân làn đường, đi vào giờ cấm hay không cấm trong hệ thống báo hiệu đường bộ. Theo Mục 3.31 Điều 3 Phần 1 về quy định chung, xe bán tải có kết cấu thùng liền với thân, có khối lượng chuyên chở cho phép xác định theo chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ nhỏ hơn 1,5 tấn và có từ 5 chỗ ngồi trở xuống được xem là xe con.

Với quy chuẩn này sẽ chấm dứt các tranh cãi về việc nhiều người điều khiện xe bán tải mang dấu C hay D đôi khi vẫn bị cảnh sát giao thông thổi phạt đi khi vào làn dành cho xe con trên đường có phân làn do khái niệm về xe này chưa thực sự rõ ràng.

Tuy nhiên vấn đề xe bán tải được lưu hành trong thời gian bao nhiêu năm hay niên hạn sử dụng, đăng ký biển số vẫn phải áp dụng theo quy chế riêng từ lâu nay tức thời gian lưu hành xe bán tải là 25 năm.

Người viết : admin

Đối tác

Chat online:
0903 122 227